Hỏi đáp – Làm bánh cuốn/mướt :: hoclamgiau.vn

0
122

Tôi đang có dự định mở lò bánh cuốn kết hợp với hình thức xây dựng chuỗi kinh doanh: kế hoạch như sau
đầu tư : máy làm bánh tự động 50kg/h, 40 triệu, máy xay bột ( chưa biết giá , chừng 2-3 triệu ).

 Mặt bằng: 3.5*6m mặt tiền gần trung tâm chợ,( mặt bằng của nhà không phải thuê) 

Đặc điểm: nhà gần ngay trung tâm chợ Dĩ an 2 ( khoảng 20m tới trung tâm chợ) , tổng lượng bánh tiêu thụ ngày thường khoảng 90kg. chủ nhật khoảng 120kg, hiện có 4 người đang bán , giá 18.000/1kg. nước chấm thì ăn dở tệ. Cơ hội: nếu mình mở lò gần chợ, bán bánh rẻ hơn 16000/1kg,nước mắm pha ngon hơn. nhiều chị em công nhân biết chỗ tới mua , mình sẽ chiếm lãnh được thị trường .

 Khó khăn: mình ra sau, thị trường chưa có,khách chưa biết nhiều,sẽ mất thời gian khá dài, thêm nữa kinh nghiệm về làm và kinh doanh bánh cuốn chưa có. chưa thể lường hết các tình huống. 

– Chưa hiểu hết về các đối thủ cạnh tranh, các lò bánh trong khu vực, mình chỉ biết hoạt động bên ngoài của họ chứ ko hiểu sâu được

Mục tiêu: ngắn hạn:chiếm lãnh thị trường ngay khu vực , loại bỏ các đối thủ bằng cách:- bán rẻ hơn, ngon hơn, thu hút khách về phía mình

Mục tiêu dài hạn: chiếm lĩnh thị trường các khu vực chợ lân cận, (phạm vi 3km quanh khu vực thì nhà mình có khoảng 3-4 cái chợ)

 Cách thực hiện:

– Thuê 1 người Sản xuất bánh, – bán tại chỗ ( ban đầu khoảng 100kg)

– Đầu tư 3 bộ :  Bàn, ghế, cân, kéo- dụng cụ cần thiết để bán bánh ( khoảng 350 .000), ngoài ra có thêm poster quảng cáo cho lò bánh , thương hiệu của mình khoảng 1m vuông dán vào bàn bánh luôn, áo đồng phục

– Thuê  3 người bán bánh, địa điểm do mình bố trí trước , lương 3 triệu tháng , yêu cầu bán hết 30kg bánh/buổi sáng. từ 31 kg trở lên , mỗi kg sẽ được chia thêm 6000/kg.

Lợi nhuận: 1kg gạo 12k làm được 2.5kg bánh –> giá sx 1 kg bánh là 4.800đ, trừ điện , nước, công , thành phẩm khoảng 6000đ/kg, nếu bán 16000 lời 10.000/kg

– một ngày bán 90 kg x10000= 900.000×30=27.000.000

trừ chi phí thuê nhân viên : 4 người x3 triệu = 12.000.000

còn lại 27-12 = 15 triệu.

đây chỉ là mô hình nhỏ, nếu thành công sẽ nhân rộng lên, lợi nhuận sẽ tăng thêm,kế hoạch xa hơn, mình còn muốn phân phối hộp bánh , thức ăn nhanh cho công nhân, hộp bánh có đóng logo thương hiệu, đảm bảo dinh dưỡng, giá cả… 

Ý tưởng mình là vậy, sắp tới mình sẽ về một nhà người quen học nghề , quan sát dây chuyền làm bánh, hiện tại thì mình chưa đi được nên post ý tưởng lên, nhờ các bạn góp ý thêm nhé, đặc biệt bạn nào có đam mê, hiểu biết về ngành thực phẩm, có kinh nghiệm, mình có thể kết hợp làm việc.

Học làm giàu

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here